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MWONGOZO WA KUSAHIHISHA
INSHA
KIDATO CHA NNE – KARATASI YA KWANZA

1. Hii ni insha ya uamilifu. Vipengele viwili vikuu vya insha ya aina hii viweze kushughulikiwa. Vipengele hivi ni:
     -   Maudhui
     -  Muundo

Muundo wa mahojiano

(i) Kichwa/Anwani
    Kionyeshe ni mahojiano
    Kionyeshe ni kati ya nani, mahali na mada inayoshughulikiwa.
    Kichwa kwa herufi kubwa.

(ii) Utangulizi
    Huwa ni maelezo mafupi ambayo huandikwa kwa mabano na hufafanua hali na mazingira ya mahojiano.

(iii) Mwili
  Huhusu hoja ambazo ni maudhui ya insha.
  Maneno ya mhoji au mhojiwa huandikwa baada ya koloni.
  Mhoji huuliza swali na mhojiwa hujibu maelezo ya ziada huwekwa kwenye mabano.

(iv) Hitimisho
Kutoa kauli ya kukamilisha mahojiano kama kushukuru mhojiwa.

Maudhui
Hoja za maudhui ni kama zifuatazo:

(1) Tamaa ya kutajirika
(2) Kutofahamu madhara au matokeo yake.
(3) Mishahara au mapato duni.
(4) Kukosa njia za kukimu mahitaji.
(5) Kutotosheka na kile mtu alicho nacho.
(6) Kutomjua mungu – kukosa imani.
(7) Kuchukulia ufisadi kama jambo la kawaida.
(8) Imani kuwa siku hizi mtu hawezi kupata chochote bila kutoa hongo.

Suluhisho/njia za kuukabili ufisadi

 (1) Hatua kali za kisheria kuchukuliwa.
(2) Kulipa wafanyikazi malipo mazuri.
(3) kunyang’anywa pesa au mali walizopata kifisadi.
(4) Watu kutangaza mali zao.
(5) Majina ya watu fisadi kutangazwa hadharani.



2. Hii ni insha ya hoja.
Mtahiniwa aweze kutoa hoja angalau tano kulingana na mada.
Hoja ambazo ni maudhui ni kama zifuatazo:-
(i) Kuajiri watu kimapendeleo
(ii) Ukabila
(iii) Usalama kukosekana
(iv) Ukosefu wa ajira.
(v) Matamshi mabaya ya viongozi
(vi) Kupanda kwa gharama ya maisha.
(vii) Kutojenga miundomsingi kwa usawa.
(viii) Ubomoaji wa nyumba.

Tabihi: Hoja itakuwa imekamilika ikiwa imethibitishwa.
Mtahiniwa atakuwa amejitosheleza kimaudhui ikiwa ana hoja tano na zaidi zilizofafanuliwa.


3(i) Hii ni insha ya methali. Mtahiniwa aweze kuandika kisa ambacho kitadhihirisha maana ya methali hii. Ina maana kuwa wale unaokula nao wakati war aha, wakati wa shida hutawaona wala kuwasikia. 
Mnaosherehekea nao hukubwaga siku za shida hasa marafiki. Familia tu ndiyo husimama na wewe siku zote.

(ii) Kisa kinaweza kuwa kuhusu mhusika ambaye walikuwa wakisherehekea na marafiki wakati wa furaha. Wakati alipopata shida, marafiki walimtenga lakini familia ilisimama naye.

(iii) Mtahiniwa azingatie kuwa methali huwa na vipande viwili. Pande zote mbili lazima zionyeshwe.
Wale ambao  wataonyesha upande mmoja watakuwa wamepungukiwa tu kimaudhui lakini hawajapotoka.
Wale wataandika kisa kisichohusiana na methali watakuwa wamepotoka.

4.  Hii ni insha ya mdokezo.
Maneno kiini katika swali hii ni machozi kutirirka kwa kukumbuka mawaidha aliyopewa ambayo labda hakuzingatia.
Mtahiniwa aweze kutunga kisa ambacho kitaoana na mdokezo huu.
Mtahiniwa anaweza kutumia mbinu rejeshi kuonyesha yale aliyoambiwa na mama na ambayo hakuyatilia maanani.
Pia aweze kuelezea yake yaliyompata kwa kutozingatia nasaha na ndiposa akalia kwa majuto.

Tanbihi
(i) Mtahiniwa atakuwa amepotoka pale tu kisa chake hakioani na kimalizio.

(ii) Kwa vyovyote vile lazima pawe na jambo aliloambiwa na mama ambalo hakulizingatia.

(iii) Asipomalizia kwa kidokezo atakuwa amepungukiwa kimtindo, akadiriwe vilivyo.
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