MWONGOZO WA KUSAHIHISHA FASIHI  KIDATO CHA NNE
DISEMBA 2021

1. Swali la Lazima – USHAIRI

  (a) Ulimwengu
       Ulimwengu ni kiwanja
       Changamoto ulimwenguni          1 x 1 = alama 1

(b) Istiara/ jazanda – ulimwengu ni kiwanja
     Msemo – kutwa kuchwa
     Ukinzani/tanakuzi – wenye raha na tabu
     Uhuishaji – Kichwa kudanganya shingo        (zozote 2x1 = alama 2)

© Inkisari – naratibu – ninaratibu
    Ndu zangu – ndugu zangu.
    Kuboronga lugha – wenye kitu hatuna – wengine hatuna kitu
    Utohozi – shehe – sheikh
    Padre – padre     (2x1 = 2)

(d) babu alimshauri kuwa ulimwengu ni uwanja wa balaa ulionjaa mambo ya faraja na kusibu. Pia alisema kuwa kuna machache ya kufaidi na mengi ya kuudhi. Kwa hivyo ulimwengu ni kiwanja kwa walio na raha na walio na taabu. (4x1 = alama 4)

(e) (i) Tarbia – mishororo minne kwa kila ubeti
     (ii) Mathnawi – vipande viwili kwa kila mshororo
    (iii) Pindu – sehemu ya mwisho kuanzia ubeti unaofuata.
    (iv) Ukara – vina vya mwisho vinatirirka na vya kati havitiririki.     (2x1 = alama 1)

(f) (i) Mishororo minne kwa kila ubeti
    (ii) Vipande viwili kwa kila mshororo – ukwapi na utao.
  (iii) Lina beti tisa.
   (iv) Vina vya mwisho vinatiririka na vya kati vinabadilika
   (v) Lina kibwagizo – che wenye raha na tabu, ulimwengu ni kiwanja.
  (vi) mizani ni 8,8 kwa kila mshororo
              4x1 = 4

(g) masikitiko (alama 1)

(h) Kufahamisha watu hali ilivyo ulimwenguni. Kwamba kuna mazuri na mabaya ili wajihadhari. (1x2= 2)

(i) Malofa – maskini
(ii) Ndubu – upumbavu        (alama 2)




2.  RIWAYA: CHOZI LA HERI
 2(a) (i) Msemaji – ridhaa
        (ii) Msemewa – nafsi yake/alijisemea
       (iii) Mahali – kando ya gofu la jumba lake
       (iv) sababu – hii ni baada ya ridhaa kukubali 
                    (alama 4x1 = 4)

(b) Mbinu za kisanaa
     (i) Balagha – hapo ulipo sicho kitovu chako
   (ii) Kuchanganya ndimi – historical injustice
   (iii) Uzungumzi nafsia – dondoo lenyewe
        (zozote 2 x 2 = 4)

© Umuhimu wa Ridhaa 
(i) Ametumiwa kuonyesha dhana ya ukabila na nadhara yake.
(ii) Ni kielelezo cha watu wasiobagua wengine. Hakujali wanakijiji wenzake ni wa ukoo gani bali alitekeleza miradi ya maendeleo ili kuwafaidi wote.
(iii) Ametumiwa kuonyesha udhalimu kwa wafuata mvua.
       (zozote 2 x 1 = 2)

(d) (i) Walichomewa nyumba zao km Ridhaa alichomewa nyumba yake ya kifahari.
    (ii) Watu wao waliuawa kwa mfano familia ya Ridhaa ilichomwa na Kedi jirani yao.
(iii) Wakimbizi walitorokea msituni.
(iv) Watoto nao walibakwa k.m mabinti zake Kaizari walibakwa na vijana wenzao.
(v) Waliotoroka kuacha makwao wakawa maskwota/wakimbizi wa ndani kwa ndani.

Tanbihi:Mtahini akadirie hoja zingine. (zozote 5x2=10)

3. Chozi la Heri
1. Ubakaji – genge la mabarobaro watano liliwabaka Lime na Mwanaheri.

2. Ulanguzi wa dawa za kulevya.
     Dick anafanya kazi ya kusafirisha dawa za kulevya kutoka nchi moja hadi nyingine.

3. Uporaji, wizi na ukatili
 Mali ya watu binafsi yaliharibiwa, kwa mfano: nyumba ya mali yote ya ridhaa yanateketezwa wakiwemo watoto wake na mkewe.

4. uendeshaji wa biashara haramu. Bi. Kangara walifanya biashara haramu na kuwauza watoto.

5.Uavyaji mimba
 Sauna anapata mimba kiholela na kujaribu awezavyo kuiavya, na mwishowe, baada ya kushindwa kuavya  mimba alitaka kujiua.
  




6. Mapenzi kati ya baba mlezi na bintiye babake Sauna anafanya mapenzi na mwanawe patapo nafasi na mwishowe Sauna anapata mimba.

7. Kutupwa kwa watoto wachanga.

8. Unywaji pombe k.m Shamshi.

9. Ufisadi k.m Lunga alifutwa kazi baada ya kukataa kushiriki ufisadi.

10. Kuna mauaji yanayotokana na vikosi vya usalama hususan extra-judicial killings.
         (zozote 10 x2 = 20)


4. KIGOGO
(a)        
     -  Msemaji ni Majoka (uk.44)
     -   akimwambia Tunu
     -   wamo ofisini mwa Majoka
     - ni baada ya Majoka kumfungia Ashua mkewe Sudi kwa tuhuma za kuleta vurugu katika ofisi yake.  Hivyo 
         Tunu na Sudi wakafika katika ofisi ya Majoka kisadifa. 
           (4x1 =4)

(b) 
    - anapanga  maandamano ya kumshurutisha afungue soko la chapakazi
    - anachochea umma kuhusiana na maswala mengine  k.v usafishaji soko, kodi nyingi, mauaji
    - anataka kuwa kigogo wa Sagamoyo
    - anaendelea- kufuata kesi ya mauaji ya babake.
          (2x1 = 2)

©
·  Majoka hana shukrani kwa wanasagamoyo anawafungia soko ingawa walimchagua
· Majoka anaamua jabali ingawa alikuwa mfanya kazi wake katika Majoka and majoka Co.
· Ashua hana shukrani kwa Sudi, anamkashifu kuwa hawajibiki ingawa Sudi anajitahidi kuwatafutia watoto chakula (uk 48)  
· Ashua hana shukrani kwa Majoka, alipewa kazi na Majoka katika shule yake akakataa.(uk. 25)
· Baadhi ya wanasagamoyo k.v Boza, Ngurumo na mama Pima hawana shukrani kwa Tunu na Sudi wanapigania haki zao kama kufunguliwa kwa soko lakini wanawapinga.
· Majoka hana shukrani kwa mkewe – ana jicho la nje ingawa Husda anampenda
· Chopin a Kenga wanamgeuka Majoka ingawa walikuwa wafuasi wake wa karibu
· Tunu hana shukarani kwa Majoka, alisomeshwa na majoka lakini anamhangaisha.(uk. 44)
· Majoka hana shukrani kwa wafuasi wake wa karibu, haombolezi Ngurumo anapoaga dunia ingawa Ngurumo alikuwa anampigia debe kila mahali.





5(a) . Jazanda/Sitiari
Maana; maelezo ya kimafumbo yanayoashiria jambo Fulani au hali Fulani inayofahamika kubeba hali nyingine tofauti.

· Uvundo uliohanikiza katika eneo la soko la chapakazi unaoashiria uozo wa kijamii kama vile utepetevu wa viongozi.
· Uchongaji wa kinyago kizuri cha mwanamke ambaye ni Tunu akiwa na kinasa sauti ni kuanagazia nafsi ya mwanamke katika jamii ana uwezo wa kuwa kiongozi.
· Uchongaji wa kinyago cha mhenga Fulani wa Boza unaashiria uhafidhina na ubarakala unaoendelezwa katika jamii na baadhi ya watu.
· Kombe anaposema kwamba keki ya uhuru imeliwa kwingine kasha wao waletewa masazo kuonyesha utabaka na ukoloni mamboleo unaoendelezwa na viongozi na vibaraka wao wanaojifaidi pekee.
· Majoka anapomwambia Ashua kuwa hangeacha kula mkate kwa kuchelea kiungulia. Hali hii inaashiria uendelezaji wa anasa na uozo wa viongozi wanaotaka kutumia madaraka ya kutimiza ufuska wao hata kwa wake wa watu bila hofu yoyote.
· Kenga anaposema kuwa ukitaka kuwafurusha ndege kata mti kwa maana ya kuangamiza viongozi wa makundi pinzani inadhihirisha maudhui ya ukatili na siasa za mauaji.
· Sudi anapomwambia Ashua kuwa siasa yao imesukumiza kwenye chombo wasichotaka kuabiri anamaanisha imebidi washiriki katika harakati za ukombozi. Aidha, maudhui ya asasi ya ndoayanaangaziwa kupitia mzozo wao. (Sudi na Ashua)
· Chopi anamwambia Sudi kuwa shamba likimshida kulima aseme anamaanisha pengine Sudi ameshidwa kumkidhia Ashua mahitaji yake kama mke hivyo kuendeleza maudhui ya ndoa na mapenzi.
· Babu anasema kuwa chombo chenye rubani imara huhimili vishindo na hasira ya mawimbi kumaanisha uongozi mzuri hutegemea kiongozi aliyeimara na mwajibikaji.
· Babu anaporejelea mshumaa kuwaka na  kuwasha mishumaa mingine anamaanisha kiongozi anastahili kuwafaa raia. Aidha, anadokezea umuhimu wa umoja na ushirikiano katika jamii.
· Ashua anamwambia Majoka kuwa ushahidi hauwezi kupatikana ikiwa kipanga ndiye hakimu katika kesi ya kuku kumaanisha ukiukaji wa haki katika jamii.
· Babu anamwambia Majoka kuwa labda chombo chake kinakwenda kinyumenyume badala ya kwenda mbele kumaanisha utawala wa majoka haujaonyesha mabadiliko yoyote yaliyoleta manufaa bali umeendeleza ukoloni mamboleo.

(b)  MAJAZI
-        (I) Majoka – nyoka kubwa kupita kiasi. Ana tabia ya nyoka kubeba fimbo ya nyoka na maumbo ya nyoka.
         Kutengeneza sumu ya nyoka. Kufuga nyoka (swila)
·  Tunu – kitu cha dhamana (zawadi)
· Ni mwanamke wa kipekee anayekabiliana na viongozi dhalimu.
· Sudi – bahati njema. Ni bahati njema kwa Sagamoyo. Anajitolea kupigana na uongozi mbaya.
· Kenga – kumfanya mtu aamini jambo lisilo la kweli (uongo)
· Husda – kuonea mtu gere/kijicho/wivu. Anamwonea Ashua wivu kwa sababu amesoma, mrembo na apendwa na majoka.
· Kombe – mmea unaotambaa ambao utomvu wake ni sumu inayopakwa katika kigumba cha mshale.
· Ana tabia ya kutoonyesha msimamo dhabiti.
· Ngurumo – sauti ya mvumo inayosikika angani wakati wa mvua. Anahusika kuwaua na kuwapiga wapinzani wa Majoka.
· Chopi – kulewa chopi/chakari. Hakufuata maagizo anayopewa na Majoka kwa sababu ya kulewa.
· Mama Pima – kazi yake ni kupima na kuuza pombe.
· Asiya – sehemu ya kitu au mbaki. Mfano Majoka anamuona kama mbaki linalostahili kuondolewa baada ya kifo cha Ngurumo.
· Boza –mjinga/mpumbavu. Mfano anaunga mkono serikali kijinga, mkewe azini na Ngurumo.
· Hashina – mwenye heshima, anawafundisha wengine kuwa na heshima.
· Saga moyo – kufanya kitu kiwe unga unga(saga). Watu wanaoishi katika jimbo hili wanapitia maumivu makali ya moyo.
· Chapakazi – mahali pa kufanyia kazi kwa bidii.
(zozote  10)

6. (a) TUMBO LISILOSHIBA
        Tulipokutana tena
Wazazi wa Bogoa – ni wazazi wema ingawa ni maskini hawataki Bogoa alelewe na wazazi wengine.
Mapenzi kifaurongo
· Wazazi wa Penina Bw. & Bi. Kitane) wamewajibika katika kumlea Penina. Wanampa fedha za kutosha kila wiki.
· Licha ya kuwa maskini wazazi wa Dennis wanajizatiti sana kumpeleka chuoni hadi chuo kikuu.
Shoga ya Dada ana ndevu
· Wazazi wake safia na Lulua wanawapenda sana wanao
· Wanawapeleka wanao shuleni na kuwapa Safia nafasi ya kusoma pale nyumbani
· Wazazi hawa pia wana mapuuza. Wanamwamini mwanao kupita kiasi.
Mama Bakari
· Babake sara ni mkali sana. Sara anapobakwa anaogopa kumwambia kuwa ana ujauzito
· Baadaye anabadilika wa kuwa mpole, anamfariji
· Mamake sara ni dhaifu, hawezi kumsaidia sara
Ndoto ya Mashaka
· Wazazi wa Samueli wanajinyima ili kuwasomesha watoto wao.
· Babake samueli aliuza ng’ombe wengi ili kumsomesha samueli
· Mamake samueli anatumiwa kuonyesha mapenzi ya mzazi ni ya kudumu
· Babake samueli anatumiwa kuonyesha kukata tama/kutamauka
(10x2 = alama 20)

Kila hadithi hoja mbili
Hadithi zifafanuliwe kwa usawa









7. FASIHI SIMULIZI
  (a) Majigambo au vivugo  (1x2 = 2)

  (b)
   -  Hutungwa na kughaniwa na mhusika mwenyewe
   -  Hutungwa kwa usanii mkubwa sana. K.m matumizi ya sitiari
  -  Anayejigamba hutunga kivugo kufuatia tukio mahususi katika maisha yake michezoni, vitani, kesi, jando  
           na   Kadhalika.
· Huwa na matumizi ya chuku. Mtunzi hujisifu kupita kiasi kwa kutaja mafanikio na mchango wake.
· Majigambo hutungwa papo hapo. Lakini mengine huandikwa na kughaniwa baadaye.
· Maudhui makuu ya majigambo huwa ushujaa
· Kwa kawaida hutungwa na kughaniwa na wanaume
· Anayejigamba huweza kuvaa maleba yanayooana na kazi yake. Pia anaweza kubeba baadhi ya vifaa vya kazi.
· Anayejigamba huweza kutaja na kusifu ukoo/nasaba yake.
· Mara nyingi wanaojigamba kuwa walumbi au washairi
    Za kwanza  5 x 2 = 10

C
· Hukuza ubunifu. Mtunzi huimarisha uwezo wake wa kubuni mitindo mipya ya utunzi na uwasilishaji anapoendelea kubuni majigambo.
· Ni nyenzo ya burudani. Waliohudhuria sherehe huongolewa na majigambo
· Kukuza ufasaha wa lugha. Watunzi wengi wa majigambo huwa Walumbi ambao ni weledi wa lugha
· Hudumisha utu na hutambulisha mwanamume katika jamii. Wanaume walipaswa kuwa jasiri katika jamii kwa sababu ya uchokozi uliokuwepo
· Ni nyenzo ya kufanya watu waheshimiwe. Hufanya wanaume kuwa mashujaa.
(zozote 4x2= 8)
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